FANARO

Quạt Trần Công Nghiệp Phường Tân Phú Thủ Đức, HVLS Làm Mát Đồng Đều Xưởng, Nhà Kho

Tân Phú (Thủ Đức) là phường có nhiều xưởng may, xưởng dệt, và cơ sở gia công hàng may mặc xuất khẩu, một trong những ngành công nghiệp truyền thống của khu vực phía đông TP.HCM. Xưởng may có những yêu cầu đặc thù về môi trường làm việc mà nhiều giải pháp làm mát thông thường không đáp ứng được và đây là lý do quạt trần công nghiệp Fanaro với công nghệ HVLS đang trở thành tiêu chuẩn mới trong ngành may mặc hiện đại.

1. Tại Sao Xưởng May Tại Tân Phú Cần Giải Pháp Làm Mát Khác Biệt?

Xưởng may có những đặc thù môi trường không giống bất kỳ loại xưởng nào khác:

Mật độ công nhân cực cao: Một xưởng may 500m² có thể có 80–150 công nhân ngồi làm việc dày đặc, mỗi người tỏa ra khoảng 100W nhiệt cơ thể khi làm việc ngồi. Với 100 công nhân, nhiệt cơ thể tổng cộng tương đương 10kW, bằng 6–7 máy điều hòa 1.5HP chạy liên tục chỉ để bù nhiệt người. Không hệ thống làm mát nào hiệu quả nếu không tính đến nguồn nhiệt này.

Máy may tỏa nhiệt liên tục: Mỗi máy may công nghiệp tỏa ra 150–300W nhiệt từ motor và ma sát. Với 80–100 máy may chạy đồng thời, tổng nhiệt từ máy có thể đạt 15–30kW, lớn hơn nhiệt từ bức xạ mái tôn trong nhiều trường hợp.

Vải và sợi nhạy cảm với gió mạnh: Đây là ràng buộc quan trọng nhất với hệ thống làm mát cho xưởng may. Gió từ quạt đứng công nghiệp đủ mạnh để làm rối sợi vải, thổi bay vải nhẹ trên bàn, và làm lệch đường may, ảnh hưởng trực tiếp chất lượng sản phẩm. Luồng gió HVLS tốc độ thấp (0.3–1.0 m/s tại tầm làm việc) không đủ làm rối vải nhưng đủ tạo cảm giác mát cho công nhân.

Tiếng ồn ảnh hưởng giao tiếp và sức khỏe: Xưởng may đã có sẵn tiếng ồn từ hàng chục đến hàng trăm máy may chạy đồng thời (55–70dB). Thêm 15–20 quạt đứng 70dB nữa đẩy mức ồn tổng lên mức gây tổn thương thính giác tích lũy và khó giao tiếp giữa các công nhân. HVLS <40dB không thêm đáng kể vào nền ồn của xưởng may.

Bụi sợi vải và lint: Xưởng may có nhiều sợi vải li ti và lint lơ lửng trong không khí. Quạt đứng tốc độ cao thổi trực tiếp khuếch tán lint, tăng nguy cơ hít phải cho công nhân. HVLS tạo đối lưu chậm, nhẹ nhàng hơn, lint tự nhiên lắng xuống thay vì bị khuếch tán.

2. Cơ Chế Đối Lưu Của Quạt Trần Công Nghiệp Fanaro Trong Xưởng May, Không Điểm Chết, Không Vùng Nóng

Trong xưởng may với hàng trăm nguồn nhiệt phân tán (người + máy), vấn đề không phải là thiếu không khí mát mà là phân phối không đều. Quạt đứng tạo luồng gió mạnh cục bộ , công nhân ngồi ngay gần quạt bị gió thổi thẳng vào người (lạnh, khó chịu, ảnh hưởng sức khỏe), trong khi công nhân ở giữa hai quạt vẫn nóng bức.

HVLS FANARO tạo đối lưu theo nguyên lý khác hoàn toàn:

Cánh quạt đường kính lớn quay chậm đẩy một khối lượng không khí khổng lồ xuống theo chiều thẳng đứng. Khối không khí này lan tỏa đều ra xung quanh khi chạm sàn, tạo ra một “tán gió” đồng đều phủ toàn bộ diện tích dưới quạt. Không có điểm gió mạnh tập trung, không có vùng gió yếu hoặc không có gió.

Kết quả: Mọi công nhân trong vùng phủ của một chiếc FNR-C52V6 (600m²) đều nhận được luồng gió tương đương nhau, tạo ra môi trường làm việc công bằng, đồng đều, và thoải mái hơn cho toàn bộ lực lượng lao động.

3. Model Quạt Trần Fanaro Phù Hợp Cho Xưởng May Tại Tân Phú, Thủ Đức

Đặc thù xưởng may tại Tân Phú thường có diện tích 300–1.200m², trần thấp 4–6m, và yêu cầu gió nhẹ không làm rối vải. Đây là phạm vi phù hợp nhất cho:

FNR-C42V6, xưởng may nhỏ 250–450m², trần 4–5m:

  • Đường kính 4.2m | Vùng phủ 450m²
  • Công suất 0.5kW | Tốc độ 75 RPM
  • Lưu lượng gió 8.200 m³/phút | Độ ồn <40dB
  • Tốc độ gió tầm làm việc: 0.3–0.7 m/s, an toàn cho vải

FNR-C52V6, xưởng may vừa 450–700m², trần 4.5–6m:

  • Đường kính 5.2m | Vùng phủ 600m²
  • Công suất 0.8kW | Tốc độ 75 RPM
  • Lưu lượng gió 11.500 m³/phút | Độ ồn <40dB
  • Tốc độ gió tầm làm việc: 0.4–1.0 m/s, an toàn cho vải nặng và trung bình

FNR-C61V6, xưởng may lớn 700–1.000m², trần 5–7m:

  • Đường kính 6.1m | Vùng phủ 1.000m²
  • Công suất 1.5kW | Tốc độ 65 RPM
  • Lưu lượng gió 14.200 m³/phút | Độ ồn <40dB

Lưu ý: Với xưởng may vải nhẹ (voan, lụa, organza), nên chạy quạt ở 60–70% công suất trong giờ làm việc để tốc độ gió tầm bàn dưới 0.5 m/s. Điều chỉnh tốc độ dễ dàng qua bộ điều khiển.

4. Tác Động Đến Năng Suất, ESG Social Trong Xưởng May

Ngành may mặc tại Việt Nam đang chịu áp lực ngày càng lớn từ nhãn hàng quốc tế về điều kiện lao động, trong đó nhiệt độ môi trường làm việc là tiêu chí kiểm toán hàng đầu. Nhiều nhãn hàng lớn (H&M, Zara, Nike, Adidas) yêu cầu xưởng gia công tại Việt Nam đạt điều kiện nhiệt độ theo tiêu chuẩn SA8000 và các bộ quy tắc ứng xử (Code of Conduct) riêng.

Ngoài yêu cầu tuân thủ, nhiệt độ làm việc tác động trực tiếp đến năng suất may, một yếu tố kinh tế thuần túy:

Nghiên cứu của ILO (Tổ chức Lao động Quốc tế) cho thấy năng suất lao động công nghiệp nhẹ giảm khoảng 2% cho mỗi độ tăng nhiệt độ trên 25°C. Với xưởng may 100 công nhân tại nhiệt độ 38°C (cao hơn 13°C so với 25°C), năng suất lý thuyết giảm ~26% so với điều kiện tối ưu. Giảm 6°C bằng HVLS từ 38°C xuống 32°C → cải thiện năng suất ước tính ~12% — tương đương thêm 12 công nhân sản xuất mà không tốn thêm lương.

5. Chi Phí Vận Hành, Xưởng May 600m² Tân Phú, 2 Ca

Kịch bản: 1 chiếc FNR-C52V6 (0.8kW), 16h/ngày, 26 ngày/tháng:

15 quạt đứng 200W

1 FNR-C52V6

Tổng công suất

3kW

0.8kW

Điện/tháng

1.248 kWh

332.8 kWh

Chi phí điện/tháng

~3.74 triệu

~998.400đ

Bảo trì/năm

~4 triệu

~0

Độ ồn thêm vào

65–75dB

<40dB

Tiết kiệm tổng/năm

–

~37.7 triệu đồng

Câu Hỏi Thường Gặp Từ Chủ Xưởng May Tân Phú

Vải lụa và voan rất nhẹ, gió từ HVLS có làm bay không?
Ở tốc độ vận hành bình thường, tốc độ gió tầm bàn làm việc từ FNR-C42V6 khoảng 0.3–0.7 m/s. Vải lụa và voan thường cần tốc độ gió >1 m/s mới bắt đầu bay nhẹ, nằm trên ngưỡng HVLS tạo ra. Tuy nhiên với từng loại vải đặc biệt nhẹ, có thể điều chỉnh tốc độ quạt xuống 50–60% công suất trong giờ cắt và trải vải.

Xưởng may của tôi có bụi sợi nhiều, quạt HVLS có làm bụi bay lên không?
Ngược lại. HVLS tạo luồng gió từ trần xuống sàn và tỏa ngang, đẩy bụi sợi xuống sàn thay vì khuếch tán lên cao. Bụi lắng xuống dễ vệ sinh hơn. So với quạt đứng thổi ngang tầm người làm bụi sợi bay vào mặt công nhân, HVLS an toàn hơn cho đường hô hấp.

Máy may đặt dày, quạt trần có phủ gió được xuống tận tầm thấp không?
Máy may thường cao 0.8–1.2m, người ngồi may ở tầm 1.2–1.5m từ sàn. Luồng gió từ HVLS sau khi chạm sàn tỏa ngang ở tầm 0–1m và dâng lên từ từ, tầm làm việc của công nhân may nhận được gió đầy đủ. Mô phỏng CFD xác nhận cụ thể cho layout máy may của bạn.

Có model nào phù hợp cho xưởng may có trần thấp 3.5m không?
FNR-C36V6 yêu cầu H1 > 3m, với trần 3.5m và cánh quạt ở 3m, H2 = 0.5m vừa đủ điều kiện tối thiểu. Đội kỹ thuật đo thực tế xác nhận trước khi lắp.

📞 077 869 5247 (24/7)
🌐 fanarosolutions.com
 📍 161/1–3 Cộng Hòa, P. Bảy Hiền, TP.HCM

Để lại một bình luận

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

📞 Hotline: 0778 695 247Hotline💬 Chat ZaloZZalo💬 MessengerMessenger✉️ [email protected]Email
FANARO